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SURA YA KWANZA 

 
USULI 

 

1.1 Utangulizi 

Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake (2023) ni matokeo ya mapitio 

ya Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000) ambayo ilibaini   mafanikio 

yaliyofikiwa pamoja na changamoto zinazopaswa kushughulikiwa. Mafanikio 

yaliyoonekana katika mapitio ya Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000) 

ni pamoja na: Kupungua kwa matukio ya vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto; Kuundwa kwa programu za kuwawezesha wanawake kiuchumi; Kuundwa 

kwa Madawati ya Jinsia katika ngazi za Wizara, Idara, Wakala, Mashirika, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Vituo vya Polisi, Maeneo ya 

Umma na Taasisi za Elimu ya Juu; Kuhamasisha kutungwa kwa sheria 

zinazozingatia Usawa wa Jinsia; Mapitio ya sheria zenye ubaguzi wa kijinsi; 

Kuboresha upatikanaji wa huduma za afya kwa wanawake hususan huduma ya afya 

ya uzazi na kuongeza idadi ya udahili wa wasichana na wavulana katika shule za 

msingi na sekondari kwa uwiano wa 1:1.  

 

Pamoja na mafanikio hayo, zipo changamoto zilizobainishwa.  Changamoto hizo ni 

pamoja na: Ushiriki mdogo wa  wanaume katika juhudi za kukuza usawa wa jinsia; 

Kuendelea kuwepo kwa matukio ya vitendo vya ukatili wa kijinsia; Kuendelea 

kuwepo kwa mila na desturi zinazowanyima wanawake fursa ya kumiliki rasilimali za 

uzalishaji; Mila na Desturi zenye madhara zinazosababisha vifo vinavyotokana na 

uzazi na kuongezeka kwa majukumu ya wanawake kutokana na upatikanaji mdogo 

wa huduma za maji, nishati na ufikiwaji mdogo wa huduma za Hifadhi ya jamii kwa 

wanawake na wanaume waliopo katika sekta isiyo rasmi.  

 

Kwa zaidi ya miongo miwili, Zera (2000) ilitoa mwongozo kwa wadau kuhusu 

utekelezaji wa mipango mbalimbali iliyolenga kukabiliana na changamoto zinazozuia 

mafanikio ya kukuza usawa wa jinsia. Hata hivyo, taarifa ya tathmini ya utekelezaji 

wa Sera (2000) ilibainisha mapungufu, changamoto na masuala mapya 

yaliyojitokeza. Hali hiyo ilisababisha kufanyika kwa mapitio na kuandaliwa kwa Sera 

ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake (2023).  Upungufu uliobainishwa ni 

pamoja na: Sera kutojumuisha aina nyingine za ukatili wa kijinsia  hususan ukatili 
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kwa njia ya TEHAMA katika mitandao ya kijamii, ukatili wa kimwili na kingono 

kwenye Taasisi za Elimu; kutokuwepo kwa msukumo wa uzingatiwaji wa masuala ya 

jinsia na afya hususan uhimizaji wa wanawake, wanaume, wasichana na wavulana 

kuwa na utamaduni wa kupima afya mara kwa mara ikiwemo magonjwa ya saratani 

ya shingo ya kizazi, matiti na tezi dume; ajenda ya Wanawake, Amani na Usalama; 

Jinsia na huduma za kidijitali. Vilevile, Sera haikuzingatia masuala mtambuka 

ikiwemo Jinsia na Utawala Bora na VVU/UKIMWI hivyo kukosa matamko ya kisera. 

 

Aidha, Ili kutekeleza Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake (2023) 

Wizara imeandaa Mkakati wa Utekelezaji wa 2023 - 2033. Mkakati huu unatoa 

mwelekeo wa utekelezaji wa malengo ya sera kwa kubainisha mikakati, malengo, 

viashiria, makadirio ya bajeti, ufuatiliaji, tathmini na mpango wa utoaji wa taarifa ya 

utekelezaji wa sera. 

 

1.2 Masuala ya Kisera 

Mkakati huu wa utekelezaji unajumuisha maeneo muhimu ya Sera kama 

yalivyoonyeshwa katika Sera (2023). Maeneo hayo  ni pamoja na: Uwezdshaji wa 

Wanawake Kiuchumi; Ukatili wa Kijinsia; Haki na Usawa wa Kiuchumi; Jinsia, 

Uongozi na Maamuzi; Jinsia, Elimu na Mafunzo; Jinsia na Afya; Jinsia, Teknolojia na 

Ubunifu; Takwimu za Kijinsia; Wanawake, Amani na Usalama. Pia, mkakati 

unajumuisha masuala mtambuka ambayo ni Jinsia na Mazingira; Jinsia na Utawala 

Bora na Jinsia na UKIMWI. 

1.3 Mgawanyo wa Majukumu ya Wadau  

Mkakati huu wa utekelezaji unahitaji juhudi za  pamoja katika utekelezaji wa Sera 

(2023) kutoka katika ngazi za Taifa, Kanda na kimataifa ili kufikia Malengo ya 

Sera.Miongoni mwa wadau watakao husika katika kutekeleza Sera ni pamoja na: - 

Wizara yenye Dhamana na Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maalu; Wizara yenye Dhamana na Kazi, Ajira na Watu Wenye Ulemavu; Wizara 

yenye Dhamana na Fedha; Wizara yenye Dhamana na Mazingira; Wizara yenye 

Dhamana na Maji; Wizara yenye Dhamana na Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki; Wizara yenye Dhamana na Ardhi; Wizara yenye Dhamana na 

Kilimo; Wizara yenye Dhamana na Mifugo na Uvuvi; Wizara yenye Dhamana na 

Michezo; Wizara yenye Dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; Wizara yenye 
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Dhamana na Katiba na Sheria; Wizara yenye Dhamana na Ulinzi na Usalama; 

Wizara yenye Dhamana na Ujenzi; Wizara yenye Dhamana na Uchukuzi; Wizara 

yenye Dhamana na Nishati; Wizara yenye Dhamana na Mambo ya Ndani ya Nchi; 

Wizara yenye Dhamana na Uwekezaji na Mipango; Wizara yenye Dhamana na 

Viwanda na Biashara; Wizara yenye Dhamana na Utumishi na Utawala Bora; Wizara 

yenye dhamana na Madini; Wizara yenye dhamana ya Afya; Wizara yenye 

Dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa;  Sekretarieti za Mikoa; Mamlaka 

za Serikali za Mitaa; Bunge; Asasi za Kiraia/Bodi za Kitaalam; Sekta Binafsi; Taasisi 

za Elimu na Utafiti; Wadau wa Maendeleo; Vyombo vya Habari; Familia na Jamii.  

1.4 Matokeo Yanayotarajiwa kutokana na Utekelezaji wa Mkakati wa Sera  

Utekelezaji wa mkakati huu utawezesha  kufikia malengo tarajiwa ya Sera (2023) 

kwa kujenga mazingira ya utekelezaji yanayohimiza juhudi za kuboresha usawa wa 

kijinsia kama haki msingi ya binadamu. Aidha, Mkakati huu utaweka mifumo muhimu 

ya kuimarisha utekelezaji na ufuatiliaji wa Sera, Sheria na Miongozo inayolenga 

kuendeleza usawa wa kijinsia; Vilevile, utasaidia kupunguza tofauti za kijinsia 

zilizopo baina ya wanawake na wanaume na kusaidia kuwawezesha wanawake, 

wasichana, wanaume na wavulana kutumia uwezo wao kamili wa kibinadamu ili 

kushiriki kikamilifu katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

1.5 Mpangilio wa Mkakati  

Mkakati huu wa utekelezaji una Sura nne kwa mpangilio ufuatao; Sura ya kwanza 

inaonyesha Maelezo ya Utangulizi kuhusu Mkakati wa Utekelezaji wa Sera (NGWDP (2023); 

Sura ya pili inaonyesha Dira, Dhiman na Malengo ya Sera. Aidha,  Sura ya tatu inabainisha 

Mikakati ya utekelezaji; na Sura ya nne inaeleza Mfumo wa ufuatiliaji, utoaji taarifa na 

tathmini. 
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SURA YA PILI 

DIRA, DHIMA NA MALENGO YA SERA 

 

2.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa maelezo kuhusu Dira, Dhima na Malengo ya Mkakati wa utekelezaji 

wa Sera kwa kipindi cha 2023 - 2033. 

2.1 Dira 

Nchi yenye usawa na haki wa kijinsia ambapo wanawake na wanaume wanaishi kwa 

pamoja na kufaidika kwa usawa kutokana na fursa zilizopo za kijamii na kiuchumi. 

2.2 Dhima 

Kukuza usawa wa kijinsia katika nyanja zote za maisha na maendeleo ikiwa ni 

pamoja na nyanja za kijamii, kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni kupitia maendeleo na 

utekelezaji wa sera, mikakati, programu, miradi na mipango inayozingatia na kulinda 

ustawi wa wanawake na wanaume; wavulana na wasichana na kuimarisha ukuaji na 

maendeleo ya uchumi wa taifa. 

2.3 Malengo ya Mkakati 

2.3.1 Lengo Kuu 

Lengo kuu la Mkakati huu ni kuweka afua za kimkakati za kutekeleza matamko ya 

Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake ya  mwaka 2023.  

2.3.2 Malengo Mahsusi   

Malengo mahsusi ya Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake ya Mwaka 

2023 ni kama ifuatavyo: - 

(i) Kukuza usawa wa kijinsia katika upatikanaji wa fursa za kiuchumi na 

kifedha kwa wanawake na wanaume; 

(ii) Kutokomeza aina zote za ukatili wa kijinsia ikiwemo ukatili wa kijinsia 

mitandaoni; 

(iii) Kuwa na jamii inayoheshimu usawa na haki kwa wote; 

(iv) Kuweka mazingira wezeshi kwa wanawake ili kushiriki kikamilifu katika 

ngazi zote za uongozi na maamuzi; 

(v) Kukuza usawa wa kijinsia katika upatikanaji wa elimu bora na mafunzo; 
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(vi) Kuhimiza huduma za afya jumuishi zikiwemo afya ya uzazi na magonjwa 

yasiyoambukizwa kwa wanawake na wanaume;  

(vii) Kuongeza matumizi ya nishati safi kwa wanawake na wanaume mijini na 

vijijini  

(viii) Kuimarisha matumizi ya teknolojia katika uwezeshaji wa wanawake; 

(ix) Kuimarisha mifumo ya ukusanyaji, utunzaji na utumiaji wa takwimu za 

kijinsia;  

(x) Kuzingatia masuala ya kijinsia katika mifumo na programu za amani na 

usalama; 

(xi) Kuhamasisha misingi ya utawala bora inayozingatia masuala ya kijinsia.; 

(xii) Kuhimiza uzingatiaji wa huduma kwa Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI 

pamoja na  kujikinga na maambukizi mapya ya VVU kwa wanaume na 

wanawake; na 

(xiii) Kukuza uzingatiaji wa masuala ya kijinsia katika usimamizi wa mazingira. 
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SURA YA TATU 

MALENGO, MIKAKATI NA SHABAHA 

3.1 Utangulizi  

Sura hii inatoa mikakati ya kimkakati ya kushughulikia masuala muhimu ya jinsia na 

maendeleo ya wanawake kama yalivyoelezwa katika Sera ya Taifa ya Jinsia na 

Maendeleo ya Wanawake (2023). Mkakati huu unatoa mwongozo wa utekelezaji wa 

Sera kwa kueleza malengo mahusus ya sera, mikakati ya utekelezaji, na shabaha 

zitakazofikiwa wakati wa utekelezaji (2023 - 2033). 

3.2  Maeneo ya Sera 

3.2.1 Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 

Lengo 

Kuimarisha usawa wa kjinsia katika upatikanaji wa fursa za kiuchumi na mitaji kwa 

wanawake na wanaume. 

Mikakati 

(i) Kuchukua hatua za kupunguza mkwamo na kupanua upatikanaji wa 

rasilimali za mitaji kwa wanawake ili kuongeza uzalishaji;  

(ii) Kubainisha na kutekeleza jitihada zenye lengo la kuwawezesha wanaume 

na wanawake kutambua na kutumia fursa za kiuchumi;  

(iii) Kushawishi kuzingatiwa kwa mgawanyo na upangaji wa majukumu ya kazi 

za nyumbani na majukumu ya malezi kati ya wanaume na wanawake kwa 

kuzingatia usawa; 

(iv) Kuendeleza na kuimarisha ushiriki wa wadau katika kusaidia kufanya 

mabadiliko ya kijamii yenye maadili chanya; 

(v) Kuhimiza umuhimu wa kujiunga katika programu za hifadhi ya jamii kwa 

wanawake na wanaume, wafanyakazi wa sekta binafsi na sekta za umma 

wanaoishi mijini na vijijini. 

Shabaha 

(i) Kuhakikisha ongezeko la wanawake wanaopata mitaji kwa ajili ya shughuli 

za kiuchumi ifikapo Juni, 2033;  

(ii) Jitihada za kuwezesha wanaume na wanawake kutambua na kuendeleza 

fursa za kiuchumi ifikapo Juni 2033;  
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(iii) Jitihada za kuwezesha wanaume na wanawake kutambua na kutekeleza 

fursa za kiuchumi ifikapo Juni, 2033;  

(iv) Kuwepo kwa mgawanyo sawa wa majukumu ya kazi za nyumbani na 

malezi kati ya wanaume na wanawake ifikapo Juni, 2033;  

(v) Ushirikishwaji wa wadau katika kukuza mabadiliko chanya ya mila na 

maadili ya kijamii kuimarishwa ifikapo Juni, 2033; na  

(vi) Upatikanaji na usambazaji wa huduma za usalama wa jamii kwa 

wafanyakazi katika sekta binafsi na sekta za umma kwa wanawake na 

wanaume wanaoishi mijini na vijijini kuimarishwa ifikapo Juni, 2033.  

 

3.2.2 Ukatili wa Kijinsia 

Lengo 

Kutokomeza aina zote za ukatili wa kijinsia, ikiwa ni pamoja na ukatili wa kijinsia 

mtandaoni. 

Mikakati 

(i) Kuandaa programu za kuongeza uelewa mtandaoni kuhusu kuzuia na 

kushughulikia ukatili wa kijinsia mtandaoni;  

(ii) Kuimarisha mifumo ya uratibu kwa ajili ya kuzuia na kushughulikia ukatili 

wa kijinsia katika jamii; 

(iii) Kuanzisha mifumo ya kuzuia na kushughulikia ukatili wa kijinsia katika 

jamii;  

(iv) Kuandaa na kutekeleza programu za kuongeza uelewa kuhusu masuala 

masula ya jinsia na malezi chanya;  

(v) Kuamasisha ushiriki wa vikundi vya wanaume, taasisi za dini na mashirika 

yasiyo ya kiserikali katika programu za kuzuia ukatili wa kijinsia. 

Shabaha 

(i) Matukio ya ukatili wa kijinsia kupungua ifikapo 2033;  

(ii) Mifumo ya uratibu kwa ajili ya kuzuia na kushughulikia ukatili wa kijinsia 

katika jamii kuimarishwa ifikapo 2033;  

(iii) Vikundi vya kijamii vya kudhibiti ukatili wa kijinsia kulingana na jamii 

kuanzishwa ifikapo 2033;  

(iv) Kampeni za kuongeza uelewa kuhusu masuala ya malezi chanya yenye 

kuzingatia jinsia zimetekelezwa ifikapo 2033;  
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(v) Kampeni za kuongeza uelewa kuhusu mazoea chanya ya malezi yenye 

kuzingatia jinsia zinatekelezwa ifikapo 2033; na  

(vi) Ushiriki wa vikundi vya wanaume, taasisi za dini na mashirika yasiyo ya 

kiserikali katika jitihada za kuzuia ukatili wa kijinsia vimewezeshwa ifikapo 

2033. 

 

3.2.3 Haki na Usawa wa Kiuchumi 

Lengo  

Kuhimiza uzingatiaji wa haki na usawa wa kiuchumi kwa Wanawake na Wanaume 

katika jamii. 

Mikakati 

(i) Kuimarisha uwekezaji katika miundombinu inayopunguza mzigo wa kazi kwa 

wanawake na wasichana (Vituo vya kulea watoto mchana, vituo vya elimu ya 

awali na makuzi, huduma za maji na nishati);  

(ii) Kusimamia utekelezaji wa mifumo ya kisheria inayoendeleza upatikanaji na 

usimamizi wa rasilimali za uzalishaji kwa wanawake; 

(iii) Kuimarisha utekelezaji wa mipango ya kazi bora kwa wanawake na wanaume 

katika sekta rasmi na isiyo rasmi;  

(iv) Kukuza uwekezaji katika utafiti na maendeleo kuhusu haki na haki za 

kiuchumi kwa wanawake;  

(v) Kuandaa na kutekeleza programu za mafunzo ya ujumuishwaji wa masuala 

ya kijinsia katika mipango ya kiuchumi na kifedha. 

Shabaha 

(i) Mzigo wa kazi zisizolipwa kwa wanawake na wasichana kupunguzwa ifikapo 

2033;  

(ii) Utekelezaji wa mifumo ya kisheria inayoendeleza upatikanaji wa udhibiti wa 

rasilimali za uzalishaji kwa wanawake kusimamiwa ifikapo 2033;  

(iii) Uwekezaji katika tafiti za maendeleo kuhusu haki na haki za kiuchumi za 

wanawake kukuza ifikapo 2033;  

(iv) Kazi bora kwa wanawake na wanaume kuongezeka katika sekta rasmi na 

isiyo rasmi ifikapo 2033;  

(v) Programu za kuimarisha uwezo wa kuzingatia uingizaji wa masuala ya jinsia 

katika mipango ya kiuchumi na kifedha kuandaliwa ifikapo 2033; na  
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(vi) Programu za kuimarisha uwezo wa uingizaji wa masuala ya jinsia katika 

mipango ya kiuchumi na kifedha kutekelezwa ifikapo 2033. 

 

3.2.4 Jinsia , Uongozi na Maamuzi 

 

Lengo 

Kuweka mazingira wezeshi kwa wanawake kushiriki kikamilifu katika ngazi zote za 

uongozi na maamuzi. 

 

Mikakati 

i. Kuhamasisha ushiriki wa wanawake, wanaume, wasichana, na wavulana 

katika ngazi zote za uongozi na maamuzi; na 

ii. Kundaa programu za kuongeza uelewa kuhusu ushiriki wa wanawake katika 

uongozi na maamuzi. 

Shabaha 

i. Ushiriki wa 50:50 katika ngazi zote za uongozi na maamuzi kufikiwa ifikapo 

2033;  

ii. Programu za kuongeza uelewa kuhusu ushiriki wa wanawake katika uongozi 

na maamuzi zimeandaliwa ifikapo 2033; na 

iii.  Programu za kuongeza uelewa kuhusu ushiriki wa wanawake katika uongozi 

na maamuzi kutekelezwa ifikapo 2033. 

 

3.2.5 Jinsia, Elimu na Mafunzo 

Lengo 

Kuhimiza usawa wa kijinsia katika upatikanaji wa elimu bora na mafunzo. 

 

Mikakati 

i. Kundaa programu za kuongeza uelewa katika jamii za kuhimiza ushiriki wa 

wanawake na wasichana katika programu za elimu katika ngazi zote;  

ii. Kuimarisha miundombinu rafiki na vifaa vya elimu vinavyoweza kutumika kwa 

wavulana na wasichana;  

iii. Kuwezesha ushiriki wa wasichana katika programu za Sayansi, Teknolojia, 

Uhandisi na Hisabati (STEM);  
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iv. Kuandaa na kutekeleza afua shirikishi za kusaidia kuongeza idadi ya 

uandikishwaji wa wasichana na wavulana na kuhakikisha wanabakia shuleni 

na;  

v. Kundaa mtaala wa elimu mbadala kwa wasichana na wavulana walioacha 

shule kwa sababu mbalimbali; na 

vi. Kundaa na kutekeleza programu za kuzuia ukatili wa kijinsia kwa wavulana, 

wasichana, wanawake na wanaume katika taasisi za elimu. 

 

Shabaha 

i. Ushiriki wa wanawake na wasichana katika programu za elimu katika ngazi 

zote kuongezeka ifikapo 2033; 

ii. Miundombinu rafiki na vifaa vya ujifunzaji kwa wavulana na wasichana 

kuimarishwa ifikapo 2033;  

iii. Ushiriki wa wasichana katika masomo ya Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na 

Hisabati (STEM) kuhamasishwa ifikapo 2033;  

iv. Afua wezeshi za kuongeza idadi ya uandikishwaji ya wasichana na wavulana 

na kuhakikisha wanabakia shuleni kuandaliwa ifikapo 2033;  

v. Afua wezeshi za kuongeza idadi ya uandikishwaji ya wasichana na wavulana 

na kuhakikisha wanabakia shuleni kutekelezwa ifikapo 2033;  

vi. Elimu mbadala kwa wasichana na wavulana walioacha shule kwa sababu 

mbalimbali kutolewa ifikapo 2033;  

vii. Programu za kuzuia ukatili wa kijinsia kwa wavulana, wasichana, wanawake 

na wanaume katika taasisi za elimu kuandaliwa ifikapo 2033; na  

viii. Programu za kuzuia ukatili wa kijinsia kwa wavulana, wasichana, wanawake 

na wanaume katika taasisi za elimu zimeanza kutekelezwa ifikapo 2033. 

 

3.2.6 Afya na Jinsia 

Lengo 

Kuboresha huduma jumuishaji za afya ikiwemo afya ya uzazi na magonjwa 

yasiyoambukiza kwa wanawake na wanaume. 

 

Mikakati 

i. Kuendeleza uingizaji wa masuala jinsia katika sera, programu, na mipango ya 

sekta ya afya;  
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ii. Kuendeleza ushiriki wa wanawake, wanaume, wasichana, na wavulana katika 

programu za afya ya uzazi na afya ya akili;  

iii. Kuhamasisha kuzingatiwa kwa mtindo bora wa maisha yenye afya katika 

kukabiliana na changamoto za lishe kwa wanawake, wasichana, wanaume, 

na wavulana; na  

iv. Kuwahimiza wanaume, wanawake, wasichana na wavulana kufanya 

uchunguzi wa afya mara kwa mara ili kujikinga na magonjwa yasiyoambukiza 

ikiwa ni pamoja na saratani ya shingo ya kizazi na saratani ya tezi dume. 

 

Shabaha 

i. Uingizwaji wa masula ya  jinsia katika sera, programu, na mipango ya sekta 

ya afya kuzingatiwa ifikapo mwaka 2033;  

ii. Ushiriki wa wanawake, wanaume, wasichana, na wavulana katika programu 

za afya ya uzazi na akili kuhimarishwa ifikapo mwaka 2033; 

iii. Kuhimiza mtindo bora wa maisha ili kutatua changamoto za afya na lishe 

ifikapo mwaka 2033;  

iv. Kuhimiza mtindo bora wa maisha ili kuzuia magonjwa yasiyoambukiza kwa 

wanawake, wasichana, wanaume, na wavulana ifikapo mwaka 2033. 

 
3.2.7 Jinsia, Teknolojia na Ubunifu 

Lengo 

Kimarisha matumizi ya teknolojia ili kuwawezesha wanawake. 

 

Mikakati 

i. Kuanzisha na kuhimiza utekelezaji wa mifumo ya kisheria inayosimamia 

matumizi ya mtandao na majukwaa ya kijamii kwa lengo la kupambana na 

ukatili dhidi ya wanawake; 

ii. Kuimiza matumizi chanya ya majukwaa ya kidijitali kwa lengo la kupambana 

na ukatili dhidi ya wanawake mtandaoni;  

iii. Kuandaa mipango ya kuongeza uelewa wa wanawake kuhusu umuhimu wa 

teknolojia katika kuimarisha mnyororo wa thamani wa bidhaa; 
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iv. Kuandaa na kutekeleza ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi katika 

kukuza mipango ya kuimarisha upatikanaji wa teknolojia rahisi kutumika kwa 

watumiaji;  

v. Kukuza uelewa kuhusu matumizi chanya ya teknolojia ya kidijitali na zisizo za 

kidijitali kwa wanawake na wanaume;  

vi. Kuongeza matumizi ya mifumo ya kidijitali katika kupambana na ukatili wa 

kijinsia. 

Shabaha 

i. Majukwaa ya kidijitali yanayoonesha taswira chanya za wanawake, wanaume, 

wavulana, na wasichana kuanzishwa ifikapo mwaka 2033; 

ii. Matukio ya ukatili dhidi ya wanawake mtandaoni kupunguzwa ifikapo mwaka 

2033;  

iii. Mipango ya kuongeza uelewa wa wanawake kuhusu umuhimu wa teknolojia 

katika kuimarisha mnyororo wa thamani wa bidhaa kuanzishwa ifikapo mwaka 

2033;  

iv. Ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP) unaoendeleza mipango 

ya kuimarisha upatikanaji wa teknolojia rahisi kuimarishwa ifikapo mwaka 

2033;  

v. Ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP) unaoendeleza mipango 

ya kuimarisha upatikanaji wa teknolojia rahisi kuimarishwa ifikapo mwaka 

2033;  

vi. Uelewa kuhusu matumizi chanya ya teknolojia za kidijitali na zisizo za kidijitali 

kwa wanawake na wanaume kuimarishwa ifikapo mwaka 2033;  

vii. Matumizi ya mifumo ya kidijitali katika kupambana na ukatili wa kijinsia 

kuendelezwa ifikapo mwaka 2033. 

 

3.2.8 Jinsia na Takwimu 

Lengo 

Kuimarisha mifumo ya ukusanyaji, uhifadhi, na matumizi ya takwimu za kijinsia. 

 

Mikakati 

i. Kuandaa mifumo ya kukusanya, kuchakata, kuhifadhi, na kutumia takwimu 

zilizogawanywa kwa jinsia;  

ii. Kuimarisha uwekezaji katika utafiti na maendeleo ya kijinsia; na  



14 
 

iii. Kuandaa na kutekeleza mpango wa kuweka viashiria vya kijinsia katika tafiti 

mbalimbali. 

 

Shabaha 

i. Mifumo ya kukusanya, kuchakata, kuhifadhi, na kutumia takwimu 

zilizogawanywa kwa jinsia kuanzishwa ifikapo mwaka 2033;  

ii. Uwekezaji katika tafiti na maendeleo ya kijinsia kuimarishwa ifikapo mwaka 

2033;  

iii. Mpango wa uzingatiaji wa viashiria vya masula ya kijinsia katika tafiti 

mbalimbali kuandaliwa ifikapo mwaka 2033; na  

iv. Mpango wa uzingatiaji wa viashiria vya masula ya kijinsia katika tafiti 

mbalimbali umetekelezwa ifikapo mwaka 2033. 

 

3.2.9 Wanawake, Amani na Usalama 

Lengo 

Kuzingatia uingizwaji wa masuala ya kijinisa kwenye vyombo vya ulinzi na usalama 

na programu za amani. 

 

 

Mikakati 

i. Kuandaa na kutekeleza programu za kuongeza uelewa katika jamii kuhusu 

ajenda ya wanawake, amani, na usalama;  

ii. Kuandaa na kutekeleza sera na mfumo wa kisheria wa kukuza mchango na 

ushiriki wa wanawake katika miundo ya usalama na mchakato wa amani;  

iii. Kuandaa na kutekeleza mwongozo wa kushughulikia ukatili wa kijinsia wakati 

wa majanga na matukio ya migogoro;  

iv. Kuandaa na kutekeleza programu za kushughulikia mahitaji ya kijinsia wakati 

wa kurejesha hali ya utulivu na amani baada ya migogoro na majanga ya asili. 

Shabaha 

(i) Programu za kuongeza uelewa katika jamii kuhusu ajenda ya wanawake, 

amani, na usalama kuandaliwa ifikapo mwaka 2033;  

(ii) Programu za kuongeza uelewa katika jamii kuhusu ajenda ya wanawake, 

amani, na usalama kutekelezwa ifikapo mwaka 2033; 
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(iii) Sera na mfumo wa kisheria unaozingatia mchango na ushiriki wa wanawake 

katika miundo ya usalama na mchakato wa amani kuandaliwa ifikapo mwaka 

2033;  

(iv) Sera na mfumo wa kisheria unaozingatia mchango na ushiriki wa wanawake 

katika miundo ya usalama na mchakato wa amani kutekelezwa ifikapo mwaka 

2033;  

(v) Mwongozo wa kushughulikia ukatili wa kijinsia wakati wa majanga na 

migogoro kuandaliwa ifikapo mwaka 2033;  

(vi) Mwongozo wa kushughulikia ukatili wa kijinsia wakati wa majanga na 

migogoro kutekelezwa ifikapo mwaka 2033;  

(vii) Programu za kushughulikia mahitaji ya kijinsia wakati wa kurejesha hali ya 

utulivu na amani baada ya migogoro na majanga ya asili kuandaliwa ifikapo 

mwaka 2033; na 

(viii) Programu za kushughulikia mahitaji ya kijinsia wakati wa kurejesha hali ya 

utulivu na amani baada ya migogoro na majanga ya asili kutekelezwa ifikapo 

mwaka 2033. 

 

3.2.10 Jinsia na Utawala Bora 

Lengo 

Kuendeleza uzingatiaji wa masuala ya jinsia katika kanuni za utawala bora.  

 

Mikakati 

i. Kuandaa na kutekeleza mipango ya kuimarisha uzingatiajia wa masuala ya 

jinsia katika kanuni za utawala bora;  

ii. Kuandaa na kutekeleza mikakati ya kuongeza uelewa katika jamii kuhusu 

kanuni za utawala bora zinazozingatia masuala ya kijinsia; na 

iii. Kuingiza masuala ya kijinsia katika programu za utawala bora. 

 

Shabaha 

i. Mipango ya kuimarisha uzingatiajia wa masuala ya jinsia katika kanuni za 

utawala bora kuandaliwa ifikapo 2033;  

ii. Mipango ya kuimarisha uzingatiajia wa masuala ya jinsia katika kanuni za 

utawala bora kutekelezwa ifikapo 2033; 
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iii. Mikakati ya kuongeza uelewa katika jamii kuhusu kanuni za utawala bora 

zinazozingatia masuala ya kijinsia kuandaliwa ifikapo 2033; 

iv. Mikakati ya kuongeza uelewa katika jamii kuhusu kanuni za utawala bora 

zinazozingatia masuala ya kijinsia  kutekelezwa ifikapo 2033; na 

v. Kuimarisha uingizaji wa masuala ya kijinsia katika programu za utawala bora 

ifikapo 2033. 

 

3.2.11 Jinsia na VVU na Ukimwi 

Lengo 

Kuimarisha ufuasi wa utoaji wa huduma kwa watu wanaoishi na VVU/UKIMWI, 

pamoja na kuzuia maambukizi mapya ya VVU kati ya wanaume na wanawake. 

 

Mikakati 

i. Kuandaa na kutekeleza programu za kuongeza uelewa kuhusu athari za 

VVU/UKIMWI na unyanyapaa kwa wanawake, wanaume, wasichana, na 

wavulana; na  

ii. Kuunda mazingira wezeshi yanayowezesha wanawake, wanaume, 

wasichana, na wavulana kupata huduma za VVU/UKIMWI, vipimo vya hiari, 

na kufuata matibabu. 

Shabaha 

i. Programu za kuongeza uelewa kuhusu athari za VVU/UKIMWI na 

unyanyapaa kwa wanawake, wanaume, wasichana, na wavulana kuandaliwa 

ifikapo mwaka 2033;  

ii. Programu za kuongeza uelewa kuhusu athari za VVU/UKIMWI na 

unyanyapaa kwa wanawake, wanaume, wasichana, na wavulana 

kutekelezwa ifikapo mwaka 2033; na  

iii. Kuweka mazingira wezeshi kwa wanawake, wanaume, wasichana, na 

wavulana kupata huduma za VVU/UKIMWI, vipimo vya hiari, na ufuasi mzuri 

wa matibabu kuandaliwa ifikapo mwaka 2033. 

 

3.2.12 Jinsia na Mazingira 

Lengo 

Kuimarisha uzingatiaji wa masuala ya jinsia katika usimamizi wa mazingira. 
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Mikakati 

i. Kuandaa programu za kijinsia za kuongeza uelewa kuhusu uhifadhi wa 

mazingira; na  

ii. Kuimarisha uzingatiaji wa masuala ya kijinsia katika programu za kukabiliana 

na mabadiliko ya hali ya hewa. 

 

 

Shabaha 

i. Programu za kijinsia za kuongeza uelewa kuhusu uhifadhi wa mazingira 

kuandaliwa ifikapo 2033;  

ii. Programu za kijinsia za kuongeza uelewa kuhusu uhifadhi wa mazingira  

kutekelezwa ifikapo 2033; na  

iii. Uzingatiaji wa masuala ya kijinsia katika programu za kukabiliana na 

mabadiliko ya hali ya hewa kuimarishwa ifikapo 2033. 
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SURA YA NNE 

UFUATILIAJI NA TATHMINI 

4.1 Utangulizi 

Ufuatiliaji na tathmini ni kipengele muhimu katika utekelezaji wa Sera (2023). Kwa 

kuzingatia kwamba masuala ya jinsia ni mtambuka na yanahusisha sekta 

mbalimbali, ufuatiliaji na tathmini utafanyika kupitia Wizara mbalimbali, Idara, Wakala 

za Serikali, Mashirika, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, AZAKI, 

Wadau wa Maendeleo, Sekta binafsi na Jamii . Aidha, Wizara yenye dhamana ya 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum itaratibu, kufuatilia na 

kutathmini utekelezaji wa Sera hii katika ngazi ya Taifa.  

 

Ufuatiliaji na tathmini utahusisha kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini, 

kukusanya taarifa za awali za jinsia za kisekta zitakazotumika kufuatilia utekelezaji 

wa malengo katika kila eneo la sera. Ufuatiliaji na Tathimini wa utekelezaji wa Sera 

(2023) utafanyika kwa vipindi vya robo mwaka, nusu mwaka na katika kipindi cha 

mwaka mmoja ili kupima matokeo ya utekelezaji kulingana na shabaha 

zilizowekwa.Aidha, tathmini itahusisha kupitia taarifa mbalimbali za utafiti na kupata 

maoni kutoka kwa walengwa wa sera ili kubaini juhudi za ufanisi, mipango, 

programu, mikakati na ufanisi wa rasilimali katika kufikia malengo na kufikia matokeo 

yaliyokusudiwa. Ufuatiliaji na Tathmini utazingatia maeneo yafuatayo: - 

 

(i) Kuwaongoza wadau kutekeleza afua za kisera kwa kuzingatia mipango, 

programu, na mikakati ya wizara za sekta, wakala mbalimbali na kuandaa 

viashiria vya matokeo vinavyozingatia jinsia kwa watu binafsi, kaya na jamii; 

(ii) Kuimarisha ushirikiano na AZAKI ili kubaini maeneo ya vipaumbele vya kila 

shirika na hivyo kuondoa mwingiliano wa majukumu; 

(iii) Kuandaa viashiria vya kijamii vya kupima usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa 

wanawake; 

(iv) Kuandaa viashiria vinavyozingatia usawa wa kijinsia na umaskini katika ngazi 

ya mtu binafsi, familia, utawala na kwa jamii kwa ujumla; 
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(v) Kuwezesha kufanyika kwa uratibu na tathmini ya kina ya mfumo wa matokeo 

ya jitihada na afua za uingizaji wa masuala ya kijinsia kuendana na mikakakati 

ya Sera; 

(vi) Kuongeza ushiriki wa jamii katika muundo wa uongozi wa programu za ulinzi 

na ustawi wa jamii ili kuipajamii uwezo wa kuwajibisha mamlaka husika; 

(vii) Kutathmini miradi yote ya ulinzi na ustawi wa jamii na programu ili kubaini 

kama zinaendana na shabaha za sera na matarajio ya kufikia usawa wa 

kijinsia na uwezeshaji wanawake; 

(viii) Kuweka kumbukumbu za taarifa na takwimu mbalimbali kuhusu masuala ya 

usawa wa kijinsia na uwezeshaji wanawake; na 

(ix) Kutathmini utoshelevu wa rasilimali na mgao wa kibajeti katika shabaha 

zilipangwa. 

4.2 Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Mkakati wa ufuatiliaji na tathmini unahusisha:- 

(i) Kukusanya taarifa za kila mwezi kutoka kwa taasisi zote zinazotekeleza 

mikakati ya sera hii; 

(ii) Kufanya ufuatiliaji wa kila mwaka na ukaguzi wa ubora wa huduma 

zinazotolewa katika jamii; na 

(iii) Kufanya mapitio ya kila mwaka ya utekelezaji wa sera pamoja na tathmini ya 

uwezo wa kitaasisi. 

4.3 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini unalenga kutoa mwongozo wa utekelezaji wa Sera 

na mkakati wa utekelezaji wake. Muundo unaainisha yafuatayo: 

(i) Viashiria vya utendaji kwa ajili ya tathmini ya sera na programu; 

(i) Shabaha na mikakati ya utekelezaji wa sera; na 

(ii) Kuongoza ushiriki wa wadau katika utekelezaji na ufuatiliaji wa shughuli. 

 

Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini umejumuisha uchambuzi wa malengo, mikakati, 

shabaha, viashiria vya utendaji, kizio(baseline), vyanzo vya taarifa na takwimu, njia 

ya kuthibitisha (means of verification) pamoja na wahusika . Aidha bango kitita la 

Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini limeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.1. 
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4.4 Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Ufuatiliaji utahusisha ukusanyaji endelevu wa taarifa na takwimu, uchambuzi, upimaji 

wa viashiria na kutoa taarifa za matokeo ya uchambuzi. Hii itatoa taarifa kwa wizara 

yenye dhamana ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum na 

wadau kuhusu afua zinazoendelea kutekelezwa, kwa madhumuni ya kutathmini 

mafanikio yaliyopatikana na changamoto zilizojitokeza ili kuchukua hatua stahiki za 

kuboresha utendaji. 

4.4.1 Mawanda ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Mfumo wa ufuatiliaji na tathimini unashughulikia maeneo yafuatayo: 

(i) Upimaji wa vitendanishi (input),Shughuli, matokeo ya muda mfupi, matokeo 

ya muda wa kati na malengo; 

(ii) Kanzidata ya kuhifadhi taarifa na takwimu unaotumika na Mfumo wa Ufuatiliaji 

na Tathmini ; na 

(iii) Mpango wa utekelezaji wa ufuatiliaji. 

4.4.2 Mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini 

Mfumo wa ufuatiliaji na tathimini wa utekelezaji wa sera utazingatia yafuatayo: 

(i) Kuunganisha mfumo wa ufuatiliaji na tathimini na mifumo mingine ya serikali; 

(ii) Utumiaji wa mfumo wa usimamizi unaozingatia matokeo; 

(iii) Kuanzisha programu za kuwajengea uwezo watekelezaji wa ufuatiliaji na 

tathmini; na 

(iv) Kufanya mapitio ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini. 

4.5 Mpango wa utoaji taarifa ya utendaji kazi 

Mpango huu utahusisha utoaji wa taarifa za utendaji kazi kwa kuzingatia Malengo na 

Shabaha ya Sera. Mpango utahusisha utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Shabaha 

dhidi ya matumizi ya rasilimali zinazolenga kuleta matokeo chanya yaliyotalajiwa 

kuifikia jamii na wa wadau kwa ujumla. Vilevile, Mpango utahusisha utoaji wa taarifa 

ndani na nje ya taasisi. 

4.5.1 Mpango wa Taarifa ya Ndani 

Wizara yenye dhamana ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maalaum itawajibika kuandaa taarifa za ndani za utendaji zinazohusu maendeleo 

yaliyofikiwa kwa kila wiki, mwezi, robo mwaka nusu mwaka na mwaka. Pia wizara 
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kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itafanya tathmini ya utekelezaji wa Sera na 

kutoa taarifa za tathmini za muhula wa kati na wa mwisho. Taarifa hizi zitawasilishwa 

kwenye Menejimenti ya Wizara ili kutoa mwongozo wa kufanya maamuzi yenye 

lengo la kuboresha utekelezaji ili kufikia Malengo ya Sera (2023) kama ilivyo 

onyesha katika Jedwali Na. 1. 

 

Jedwali Na. 1: Utoaji wa taarifa za ufuatiliaji wa utekelezaji wa Sera (2023) 

Na. Aina ya Taarifa Mpokeaji wa 

Taarifa 

Muda wa utoaji 

taarifa  

Muhusika 

1. Taarifa za 

Idara/Vitengo 

Katibu Mkuu Kila wiki Wakurugenzi wa Idara na 

Vitengo/Wakuu wa Vitengo na 

Taasisi 

2. Taarifa ya 

utekelezaji ya robo 

mwaka 

Katibu Mkuu Robo mwaka Wakurugenzi wa Idara na 

Vitengo/Wakuu wa Vitengo na 

Taasisi 

3. Taarifa ya 

utekelezaji ya nusu 

mwaka 

Katibu Mkuu Nusu 

mwaka 

Wakurugenzi wa Idara na 

Vitengo/Wakuu wa Vitengo na 

Taasisi 

4. Taarifa ya 

utekelezaji ya  

mwaka  

Katibu Mkuu Kila mwaka Wakurugenzi wa Idara na 

Vitengo/Wakuu wa Vitengo na 

Taasisi 

5. Taarifa ya Tathmini Katibu Mkuu Taarifa ya nusu 

mhula (Mid-term) 

Wakurugenzi wa Idara na 

Vitengo/Wakuu wa Vitengo na 

Taasisi 

6. Taarifa ya Tathmini Katibu Mkuu Taarifa ya mhula 

(End-term) 

Wakurugenzi wa Idara na 

Vitengo/Wakuu wa Vitengo na 

Taasisi 

 

4.5.2 Mpango wa Utoaji wa Taarifa kwa Wadau wa Nje ya Wizara   

Wizara yenye dhamana ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maalaum itakuwa na jukumu la kuandaa na kusambaza taarifa za utendaji wa sera   

kwa matumizi ya nje.Taarifa hizo zitawasilishwa kwa wadau wa nje ya wizara kama 

vile Wizara za Kisekta, Idara na Taasisi za Serikali zianazo jitegemea, Bunge,Wadau 

wa Maendeleo, Asasi za Kiraia na Umma kwa ujumla. 

4.5.3 Matumizi ya taarifa za Ufuatiliaji na Tathimini.  

Taarifa za Ufuatiliaji na Tathimini  zitaiinufaisha Wizara za Kisekta, Idara na Taasisi 
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za Serikali zinazo jitegemea, Bunge,Wadau wa Maendeleo, Asasi za Kiraia na 

Umma katika muktadha wa:  

(i) Kuboresha utoaji wa huduma;  

(ii) Kuimarisha uwajibikaji; na 

(iii) Kufanya maamuzi,  

(iv) Kuandaa Mipango; na  

(v) Kutenga rasilimali zinazohitajika katika utekelezaji wa sera. 
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KIAMBATISHO 1: 
 

BANGO KITITA LA UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA SERA YA TAIFA YA JINSIA NA MAENDELEO YA WANAWAKE (2023) 
 

LENGO MKAKATI SHABAHA VIASHIRIA SERIK
ALI 

(000,000) 

WADAU 
WA 

MAEND
ELEO 

(000,000) 

JUMLA 
RASILI
MALI 

(000,000) 

MUD
A 

NAMNA YA KUTHIBITISHA MHUSIKA 

Eneo la Sera 1: Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 

Kuimarisha 
usawa wa 
kjinsia katika 
upatikanaji wa 
fursa za 
kiuchumi na 
mitaji kwa 
wanawake na 
wanaume. 

Kuchukua hatua za 
kupunguza mkwamo na 
kupanua upatikanaji wa 
rasilimali za mitaji kwa 
wanawake ili kuongeza 
uzalishaji.  

Kuhakikisha 
ongezeko la 
wanawake 
wanaopata 
mitaji kwa ajili ya 
shughuli za 
kiuchumi ifikapo 
Juni, 2033 

Idadi ya wanawake 
waliopata mitaji 

800 800 1,600  
2032 
  
  
  
  
  

Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

WMJJWM, NEEC, 
SIDO, BoT, OR-
TAMISEMI & TPSF 

Idadi ya Taasisi 
zinazotoa mitaji (mikopo 
yenye masharti nafuu, 
mitaji ya kianzio) kwa 
wanawake wajasiriamali 

Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

WMJJWM, NEEC, 
SIDO, BoT, OR-
TAMISEMI & TPSF 

Idadi ya biashara ndogo 
na za kati (SMEs) 
zinazomilikiwa na 
wanawake 

Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

NEEC, BRELA & TPSF 

Idadi ya shughuli za 
wanawake za kujipatia 
kipato zilizowezeshwa 
kwa kupatiwa mitaji 

Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

OWM - KAZI, 
WMJJWM, NEEC, 
SIDO, MoF, BoT, OR-
TAMISEMI & TPSF 

Idadi ya vikundi vya 
wanawake vya kiuchumi 
vilivyoanzishwa 

Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

BoT & OR-TAMISEMI 

Thamani ya mitaji 
iliyotolewa kwa 
wanawake 

Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

OWM-KAZI, 
WMJJWM, NEEC, 
SIDO, MoF, BoT, OR-
TAMISEMI & TPSF 

Kubainisha na 
kutekeleza jitihada 
zenye lengo la 
kuwawezesha 
wanaume na 
wanawake kutambua 
na kutumia fursa za 

Jitihada za 
kuwezesha 
wanaume na 
wanawake 
kutambua na 
kutekeleza fursa 
za kiuchumi 

Idadi ya jitihada 
zilizotekelezwa kwa ajili 
ya kuwawezesha 
wanawake na wanaume 
kunufaika na fursa za 
kiuchumi 

800 800 1,600  
2032 
  

Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

NEEC, PMO- LYED 

Uwiano (proportion) wa Taarifa za tafiti za Taifa, NEEC & MDAs 
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kiuchumi ifikapo Juni, 
2033 

wanawake walionufaika 
na fursa za kiuchumi 

Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

Kushawishi kuzingatiwa 
kwa mgawanyo na 
upangaji wa majukumu 
ya kazi za nyumbani na 
majukumu ya malezi 
kati ya wanaume na 
wanawake kwa 
kuzingatia usawa; 

Kuwepo kwa 
mgawanyo sawa 
wa majukumu 
ya kazi za 
nyumbani na 
malezi kati ya 
wanaume na 
wanawake 
ifikapo Juni, 
2033  

Uwiano wa muda 
unaotumika na 
wanawake kwa 
shughuliza za nyumbani 
na malezi ya familia  
alionufaika na fursa za 
kiuchumi 

700 700 1,400   Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

NBS & MCDGWSG 

Kuendeleza na 
kuimarisha ushiriki wa 
wadau katika kusaidia 
kufanya mabadiliko ya 
kijamii yenye maadili 
chanya; 

Ushirikishwaji 
wa wadau katika 
kukuza 
mabadiliko 
chanya ya mila 
na maadili ya 
kijamii 
kuimarishwa 
ifikapo Juni, 
2028 

Uwiano wa wanawake 
wanaoathiriwa na mila 
zenye kuleta madhara 
(kama vile, Ukeketaji na 
ndoa za utotoni) 

800 800 1,600   Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

NBS & MCDGWSG 

Uwiano wa idadi ya watu 
wanaohamasisha  mila 
na desturi chanya katika 
jamii 

  Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

NBS & MCDGWSG 

Idadi ya wadau 
wanaohamasisha 
kupinga mila na desturi 
zenye kuleta madhara 

  Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

WMJJWM & Wizara ya 
Michezo na Utamaduni 

Kuhimiza umuhimu wa 
kujiunga katika 
programu za hifadhi ya 
jamii kwa wanawake na 
wanaume, wafanyakazi 
wa sekta binafsi na 
sekta za umma 
wanaoishi mijini na 
vijijini. 

Upatikanaji na 
usambazaji wa 
huduma za 
usalama wa 
jamii kwa 
wafanyakazi 
katika sekta 
binafsi na sekta 
za umma kwa 
wanawake na 
wanaume 
wanaoishi mijini 

Idadi ya programu za 
hifadhi ya jamii iliyopo 

800 800 1,600  
2032 

Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

OWM-KAZI & MoF 

Uwiano wa idadi ya watu 
katika sekta isiyo rasmi 
waliojiandikisha kwenye 
programu za hifadhi ya 
jamii  

        Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

OWM-KAZI & MoF 
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na vijijini 
kuimarishwa 
ifikapo Juni, 
2028.  

JUMLA NDOGO 3,900 3,900 7,800     

       

Eneo la Sera 2: Ukatili wa Kijinsia  

Kutokomeza 
aina zote za 
ukatili wa 
kijinsia, ikiwa 
ni pamoja na 
ukatili wa 
kijinsia 
mtandaoni. 

Kuandaa programu za 
kuongeza uelewa 
mtandaoni kuhusu 
kuzuia na kushughulikia 
ukatili wa kijinsia 
mtandaoni; 

  
  
  

Matukio ya 
ukatili wa 
kijinsia 
kupungua 
ifikapo 2028 

  
  
  

Idadi ya programu za 
kutokomeza ukatili wa 
kijinsia 

700 700 1,400   Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

WMJJWM & Wizara za 
Kisekta 

Uwiano wa wanawake 
waliofanyiwa ukatili wa 
kijinsia (Ukatili wa 
kingono, kimwili, 
kisaikolojia, kiuchumi na 
kimtandao) 

  Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

NBS, OR-TAMISEMI, 
MoHA 

Idadi ya za kesi za ukatili 
wa kijinsia (GBV) 
zilizoripotiwa 

  Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

MoHA & MoCLA 

Uwiano wa idadi ya watu 
walioathirika na ukatili 
wa kijinsia kwa umri na 
jinsi (Kingono, Kimwili, 
Kisaikolojia, Kiuchumi, 
Mtandaoni)  

  Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

NBS, OR-TAMISEMI, 
MoHA 

Kuimarisha mifumo ya 
uratibu kwa ajili ya 
kuzuia na kushughulikia 
ukatili wa kijinsia katika 
jamii; 

  

Mifumo ya 
uratibu kwa ajili 
ya kuzuia na 
kushughulikia 
ukatili wa 
kijinsia katika 
jamii 
kuimarishwa 
ifikapo 2028;  

  

Uwepo kwa mfumo 
madhubuti wa kuratibu  
kuzuia na kushughulikia 
ukatili wa kijinsia (GBV)  

800 800 1,600   Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

WMJJWM, OWM-KAZI 
& OR-TAMISEMI 

Idadi ya mifumo ya 
kijamii ya kuratibu kuzuia 
na kushughulikia ukatili 
wa kijinsia  

  Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

WMJJWM, OWM-KAZI 
& OR-TAMISEMI 

Kuanzisha mifumo ya Vikundi vya Idadi ya kamati za kuzuia 1,000 10,000 11,000   Taarifa za tafiti za Taifa, WMJJWM & OR-
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kuzuia na kushughulikia 
ukatili wa kijinsia katika 
jamii;  

  
  

kijamii vya 
kudhibiti ukatili 
wa kijinsia 
kulingana na 
jamii 
kuanzishwa 
ifikapo 2026;  

  
  

na kushughulikia ukatili 
wa kijinsia zilizoanzishwa  

Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

TAMISEMI 

Idadi ya kamati za kuzuia 
na kushughulikia ukatili 
wa kijinsia 
zilizoimarishwa  

  Taarifa za tafiti za Taifa, 
Taarifa za utekelezaji za robo, 
nusu na mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

WMJJWM, OR-
TAMISEMI, AZAKI & 
NSAs 

Idadi ya Madawati ya 
Jinsia yaliyoanzishwa na 
kuimarishwa 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, OR-
TAMISEMI, MoHA, 
AZAKI & NSAs 

Kuandaa na 
kutekeleza programu 
za kuongeza uelewa 
kuhusu masuala 
masula ya jinsia na 
malezi chanya;  

  

Kampeni za 
kuongeza 
uelewa kuhusu 
masuala ya 
malezi chanya 
yenye kuzingatia 
jinsia 
zimetekelezwa 
ifikapo 2028;  
  

Idadi ya programu za 
kuhamasisha uelewa wa 
masuala ya kijinsia 

10,000 10,000 20,000   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, OR-
TAMISEMI, AZAKI & 
NSAs 

Idadi ya watu waliofikiwa 
na programu 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, OR-
TAMISEMI, AZAKI & 
NSAs 

Kuamasisha ushiriki 
wa vikundi vya 
wanaume, taasisi za 
dini na mashirika yasiyo 
ya kiserikali katika 
programu za kuzuia 
ukatili wa kijinsia 

  
  

Ushiriki wa 
vikundi vya 
wanaume, 
taasisi za dini na 
mashirika yasiyo 
ya kiserikali 
katika jitihada za 
kuzuia ukatili wa 
kijinsia 
vimewezeshwa 
ifikapo 2028. 
  
  

Idadi ya programu za 
kuzuia ukatili wa kijinsia  
zinazoshirikisha 
wanaume 

700 1,000 1,700   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, OR-
TAMISEMI, AZAKI & 
NSAs 

Idadi ya AZAKI na 
Taasisi za Dini 
zinazotekeleza programu 
za kuzuia ukatili wa 
kijinsia 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, OR-
TAMISEMI, AZAKI & 
NSAs 

Idadi ya wanaume 
wanaojihusisha katika 
jitihada za kuzuia na 
kushughulikia ukatili wa 
kijinsia 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, OR-
TAMISEMI, AZAKI & 
NSAs 

JUMLA NDOGO 13,200 22,500 35,700     

Eneo la Sera 3: Haki na Usawa wa Kiuchumi 

Kuhimiza 
uzingatiaji wa 

Kuimarisha uwekezaji 
katika miundombinu 

Mzigo wa kazi 
zisizolipwa kwa 

Idadi ya vituo vya jamii 
vya Malezi, Makuzi na 

600 600 1,200   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, OR-
TAMISEMI, AZAKI & 



25 
 

LENGO MKAKATI SHABAHA VIASHIRIA SERIK
ALI 

(000,000) 

WADAU 
WA 

MAEND
ELEO 

(000,000) 

JUMLA 
RASILI
MALI 

(000,000) 

MUD
A 

NAMNA YA KUTHIBITISHA MHUSIKA 

haki na usawa 
wa kiuchumi 
kwa 
Wanawake na 
Wanaume 
katika jamii. 

inayopunguza mzigo 
wa kazi kwa wanawake 
na wasichana (Vituo 
vya kulea watoto 
mchana, vituo vya 
elimu ya awali na 
makuzi, huduma za 
maji na nishati);  

  
  
  
  
  

wanawake na 
wasichana 
kupunguzwa 
ifikapo 2028; 
  
  
  
  
  

Maendeleo ya Awali ya 
Mtoto (ECD) 
vilivyoanzishwa 

NSAs 

Idadi ya vituo vya 
kunyonyeshea 
(Creche's) 
vilivyoanzishwa mahali 
pa kazi 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM & OR-
MUUUB 

Uwiano wa muda 
unaotumika na 
wanawake kwa 
shughuliza za nyumbani 
na malezi ya familia  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & WMJJWM 

Asilimia ya watu 
wanaoishi vijijini na mijini 
wanaopata huduma bora 
za maji ya kunywa  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & Wizara ya 
Ujenzi 

Asilimia ya kaya 
zilizounganishwa na 
umeme kulingana na 
makazi na jinsi ya mkuu 
wa kaya 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST 

Asilimia ya kaya 
zinazotumia nishati safi 
ya kupikia kulingana na 
makazi na jinsi ya mkuu 
wa kaya. 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST 

Kusimamia utekelezaji 
wa mifumo ya kisheria 
inayoendeleza 
upatikanaji na 
usimamizi wa rasilimali 
za uzalishaji kwa 
wanawake 

  

Utekelezaji wa 
mifumo ya 
kisheria 
inayoendeleza 
upatikanaji wa 
udhibiti wa 
rasilimali za 
uzalishaji kwa 
wanawake 
kusimamiwa 
ifikapo 2028;  

Uwiano wa idadi ya watu 
wenye hati miliki za ardhi 
za kimila (CCROs) na 
Hati za Umiliki (title 
deeds) wa ardhi  

800 800 1,600   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoLHHS 

Idadi ya mfumo wa 
kisheria uliotekelezwa 
unaohamasisha 
wanawake kupata, 
kumiliki na kutumia 
rasilimali za uzalishaji 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoCLA 
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Kuimarisha utekelezaji 
wa mipango ya kazi 
bora kwa wanawake na 
wanaume katika sekta 
rasmi na isiyo rasmi;  

  
  

Kazi bora kwa 
wanawake na 
wanaume 
kuongezeka 
katika sekta 
rasmi na isiyo 
rasmi ifikapo 
2028 
  
  

Idadi ya Sera, Sheria, 
Miongozo, Mipango, na 
Mikakati iliyotekelezwa ili 
kufanikisha upatikanaji 
wa kazi zenye staha 

700 1,000 1,700   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OWM-KAZI, MoCLA & 
OR-MUUUB 

Idadi ya biashara za 
wanawake 
zilizorasimishwa 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OWM-KAZI, SIDO, 
BRELA, OR-
TAMISEMI & TRA 

Idadi ya kazi zenye 
staha zilizoanzishwa 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OWM-KAZI, ATE, 
TUCTA, OR-MUUUB, 
NSA 

Kukuza uwekezaji 
katika utafiti na 
maendeleo kuhusu haki 
na haki za kiuchumi 
kwa wanawake;  

  
  

Uwekezaji 
katika tafiti za 
maendeleo 
kuhusu haki na 
haki za kiuchumi 
za wanawake 
kukuza ifikapo 
2028 
  
  

Idadi ya tafiti 
zilizofanyika kuhusu 
Usawa na Haki za 
Wanawake Kiuchumi 

900 3,000 3,900   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, Taasisi za Utafiti 
na Elimu, MDAs , NSA 
& CSO 

Uwiano wa bajeti 
iliyotengwa kwa ajili ya 
tafiti kuhusu usawa na 
haki za wanawake 
kiuchumi  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, Taasisi za Utafiti 
na Elimu, MDAs, NSA 
& CSO 

Idadi ya machapisho ya 
tafiti kuhusu usawa na 
haki za wanawake 
kiuchumi  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, Taasisi za Utafiti 
na Elimu, MDAs, NSA 
& CSO 

Programu za 
kuimarisha uwezo wa 
uingizaji wa masuala ya 
jinsia katika mipango ya 
kiuchumi na kifedha 
kutekelezwa ifikapo 
2028 

  

Programu za 
kuimarisha 
uwezo wa 
uingizaji wa 
masuala ya 
jinsia katika 
mipango ya 
kiuchumi na 
kifedha 
kutekelezwa 
ifikapo 2028 
  

Idadi ya Wizara, Idara za 
Zinazojitegemea, 
Wakala, Taasisi za 
Umma na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zilizojumuisha masuala 
ya jinsia katika mipango 
na bajeti  

700 2,000 2,700   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoF, WMJJWM 

Idadi ya Maafisa Viungo 
wa masuala ya Jinsia 
(GFPs) waliojengewa 
uwezo kuhusu 
ujumuishaji wa jinsia 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM 
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JUMLA NDOGO 3,700 7,400 11,100     

Eneo la Sera 4: Jinsia , Uongozi na Maamuzi 

Kuweka 
mazingira 
wezeshi kwa 
wanawake 
kushiriki 
kikamilifu 
katika ngazi 
zote za 
uongozi na 
maamuzi. 

Kuhamasisha ushiriki 
wa wanawake, 
wanaume, wasichana, 
na wavulana katika 
ngazi zote za uongozi 
na maamuzi; 

  

Ushiriki wa 
50:50 katika 
ngazi zote za 
uongozi na 
maamuzi 
kufikiwa ifikapo 
2028 
  

Uwiano wa wanawake 
waliochaguliwa katika 
nafasi za kisiasa katika 
ngazi zote 

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NEC & OWM 

Uwiano wa wanawake 
walio katika nafasi za 
uongozi 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OR-MUUUB, NSA & 
AZAKI 

Kundaa programu za 
kuongeza uelewa 
kuhusu ushiriki wa 
wanawake katika 
uongozi na maamuzi. 

  
  

Programu za 
kuongeza 
uelewa kuhusu 
ushiriki wa 
wanawake 
katika uongozi 
na maamuzi 
kutekelezwa 
ifikapo 2028 

Idadi ya kampeni za 
uhamasishaji wa  
wanawake kushiriki 
katika nafasi za uongozi 
na utoaji maamuzi  

900 500 1,400   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OR-MUUUB, NSA & 
AZAKI 

Idadi ya wanawake 
waliojengewa uwezo wa 
kushiriki katika nafasi za 
uongozi na utoaji 
maamuzi. 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM & OR-
MUUUB 

Uwiano wa idadi ya watu 
kuhusu mtazamo wa 
ushiriki jumuishi katika 
masuala ya uongozi na 
utoaji maamuzi. 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, Taasisi za Utafiti 
na Elimu, MDAs, NSA 
& AZAKI 

JUMLA NDOGO 1,800 1,400 3,200     

Eneo la Sera 5: Jinsia, Elimu na Mafunzo 

Kuhimiza 
usawa wa 
kijinsia katika 
upatikanaji wa 
elimu bora na 
mafunzo 

Kundaa programu za 
kuongeza uelewa 
katika jamii za kuhimiza 
ushiriki wa wanawake 
na wasichana katika 
programu za elimu 
katika ngazi zote;  

  
  
  
  

Ushiriki wa 
wanawake na 
wasichana 
katika programu 
za elimu katika 
ngazi zote 
kuongezeka 
ifikapo 2028 
  
  
  

Idadi ya programu za 
kuelimisha jamii ili 
kuhamasisha wanawake 
na wasichana kushiriki  
katika programu za elimu 
kwenye ngazi zote  

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoEST, OR-
TAMISEMI, WMJJWM,  
NSA & AZAKI 

Uwiano wa idadi ya 
wasichana waliohitimu 
elimu ya Msingi 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Uwiano wa idadi ya 
wasichana waliohitimu 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 
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elimu ya Sekondari 

Uwiano wa idadi ya 
wasichana waliohitimu 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Uwiano wa idadi ya 
wanawake na wasichana 
waliohitimu elimu ya kati 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Kiwango cha wasichana 
wanaofaulu kutoka ngazi 
moja ya elimu kwenda 
ngazi nyingine 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Kuimarisha 
miundombinu rafiki na 
vifaa vya elimu 
vinavyoweza kutumika 
kwa wavulana na 
wasichana 

Miundombinu 
rafiki na vifaa 
vya ujifunzaji 
kwa wavulana 
na wasichana 
kuimarishwa 
ifikapo 2028 

Idadi ya taasisi za elimu 
zenye miundombinu na 
vifaa rafiki kwa wavulana 
na wasichana  

900        900  1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Kuwezesha ushiriki wa 
wasichana katika 
programu za Sayansi, 
Teknolojia, Uhandisi na 
Hisabati (STEM);  

  

iii. Ushiriki wa 
wasichana 
katika masomo 
ya Sayansi, 
Teknolojia, 
Uhandisi na 
Hisabati (STEM) 
kuhamasishwa 
ifikapo 2028 
  

Uwiano wa wasichana 
waliohitimu elimu ya kati 
katika masomo ya 
Sayansi, Teknolojia, 
Uhandisi na Hesabu 
(STEM) 

900        900  1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Idadi ya shule za 
wasichana zenye 
mchepuo wa masomo ya 
Sayansi, Teknolojia, 
Uhandisi na Hesabu 
(STEM) 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Kuandaa na 
kutekeleza afua 
shirikishi za kusaidia 
kuongeza idadi ya 
uandikishwaji wa 
wasichana na wavulana 
na kuhakikisha 
wanabakia shuleni na;  

Afua wezeshi 
za kuongeza 
idadi ya 
uandikishwaji ya 
wasichana na 
wavulana na 
kuhakikisha 
wanabakia 

Idadi ya afua wezeshi 
zilizotambuliwa kusaidia 
kuongeza udahili na 
kubaki shuleni kwa 
wasichana na wavulana  

800 800 1,600   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Idadi ya afua wezeshi 
zilizotekelezwa kusaidia 
kuongeza udahili na 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 
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shuleni 
kuandaliwa 
ifikapo 2028 
  
  

kubaki shuleni kwa 
wasichana na wavulana  

Idadi ya wasichana na 
wavulana waliodahiliwa 
na kubaki shuleni. 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Kundaa mtaala wa 
elimu mbadala kwa 
wasichana na wavulana 
walioacha shule kwa 
sababu mbalimbali 
  

Elimu mbadala 
kwa wasichana 
na wavulana 
walioacha shule 
kwa sababu 
mbalimbali 
kutolewa ifikapo 
2028;  
  

Idadi ya programu za 
elimu mbadala 
zilizoanzishwa kwa ajili 
ya wasichana na 
wavulana waliokatisha 
masomo  

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Idadi ya wasichana na 
wavulana waliokatisha 
masomo wanaoshiriki 
katika programu za elimu 
mbadala 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Kundaa na kutekeleza 
programu za kuzuia 
ukatili wa kijinsia kwa 
wavulana, wasichana, 
wanawake na 
wanaume katika taasisi 
za elimu 

  
  
  

Programu za 
kuzuia ukatili wa 
kijinsia kwa 
wavulana, 
wasichana, 
wanawake na 
wanaume katika 
taasisi za elimu 
kuandaliwa 
ifikapo 2028;  
  

Idadi ya programu za 
kuzuia ukatili wa kijinsia 
zilizoanzishwa katika 
taasisi za elimu  

2,000 1,000 3,000   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Idadi ya kesi za ukatili 
wa kijinsia zilizoripotiwa 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Programu za 
kuzuia ukatili wa 
kijinsia kwa 
wavulana, 
wasichana, 
wanawake na 
wanaume katika 
taasisi za elimu 
zimeanza 
kutekelezwa 
ifikapo 2028 

Idadi ya programu za 
kuzuia ukatili wa kijinsia 
kwa wavulana, 
wasichana, wanawake 
na wanaume 
zinazotekelezwa katika 
taasisi za elimu 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoEST  & OR-
TAMISEMI, 

Idadi ya wanufaika wa 
programu za kuzuia 
ukatili wa kijinsia 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS & MoEST  & OR-
TAMISEMI, 
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JUMLA NDOGO 6,400 5,400 11,800     

Eneo la Sera 6: Afya na Jinsia 

Kuboresha 
huduma 
jumuishaji za 
afya ikiwemo 
afya ya uzazi 
na magonjwa 
yasiyoambuki
za kwa 
wanawake na 
wanaume. 

Kuendeleza uingizaji 
wa masuala jinsia 
katika sera, programu, 
na mipango ya sekta ya 
afya 

Uingizwaji wa 
masula ya  jinsia 
katika sera, 
programu, na 
mipango ya 
sekta ya afya 
kuzingatiwa 
ifikapo mwaka 
2028. 

Idadi ya sera, programu, 
na mipango ya sekta ya 
afya inayozingatia 
masuala ya jinsia 

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

Kuendeleza ushiriki wa 
wanawake, wanaume, 
wasichana, na 
wavulana katika 
programu za afya ya 
uzazi na afya ya akili;  

  
  

Ushiriki wa 
wanawake, 
wanaume, 
wasichana, na 
wavulana katika 
programu za 
afya ya uzazi na 
akili 
kuhimarishwa 
ifikapo mwaka 
2028. 

Idadi ya vituo vya afya 
vinavyotoa huduma za 
afya ya uzazi 

900 
 

900 
 

1,800 
 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

Idadi ya vituo vya afya 
vinavyotoa huduma za 
afya ya akili 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

Uwiano wa idadi ya watu 
wanaopata huduma za 
afya ya uzazi na akili  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

Kuhamasisha 
kuzingatiwa kwa mtindo 
bora wa maisha yenye 
afya katika kukabiliana 
na changamoto za lishe 
kwa wanawake, 
wasichana, wanaume, 
na wavulana; .  

Kuhimiza 
mtindo bora wa 
maisha ili 
kutatua 
changamoto za 
afya na lishe 
ifikapo mwaka 
2028;  
  
  

Idadi ya programu za 
mwenendo wa maisha 
zenye lengo la 
kukabiliana na 
changamoto za lishe  

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

Idadi ya programu za 
mtindo bora wa maisha 
zenye lengo la 
kushughulikia masuala 
ya lishe zilizotekelezwa 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

Idadi ya wanawake, 
wasichana, wanawake 
na wavulana 
wanaozingatia mtindo 
bora wa maisha 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 
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Kuwahimiza wanaume, 
wanawake, wasichana 
na wavulana kufanya 
uchunguzi wa afya 
mara kwa mara ili 
kujikinga na magonjwa 
yasiyoambukiza ikiwa 
ni pamoja na saratani 
ya shingo ya kizazi na 
saratani ya tezi dume. 

  
  
  

Kuhimiza 
mtindo bora wa 
maisha ili kuzuia 
magonjwa 
yasiyoambukiza 
kwa wanawake, 
wasichana, 
wanaume, na 
wavulana ifikapo 
mwaka 2028. 
  
  
  

Idadi ya programu za 
mtindo bora wa maisha 
zenye lengo la kuzuia 
Magonjwa Sugu 
Yasiyoambukiza kwa 
wanawake, wasichana, 
wanaume, na wavulana  

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

Idadi ya wanawake, 
wasichana, wanawake 
na wavulana 
wanaozingatia mtindo 
bora wa maisha 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

Idadi ya programu za 
mtindo bora wa maisha 
zenye lengo la kuzuia 
Magonjwa Sugu 
Yasiyoambukiza kwa 
wanawake, wasichana, 
wanaume, na wavulana 
zilizotekelezwa 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

Uwiano wa idadi ya watu 
wanaotafuta ushauri wa 
masuala ya afya na 
vipimo vya magonjwa 
mbalimbali 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

NBS, MoH, OR-
TAMISEMI, NSA & 
AZAKI 

JUMLA NDOGO 3,600 3,600 7,200     

Eneo la Sera 7: Jinsia, Teknolojia na Ubunifu 

Kimarisha 
matumizi ya 
teknolojia ili 
kuwawezesha 
wanawake. 

Kuanzisha na kuhimiza 
utekelezaji wa mifumo 
ya kisheria 
inayosimamia matumizi 
ya mtandao na 
majukwaa ya kijamii 
kwa lengo la 
kupambana na ukatili 
dhidi ya wanawake; 

  

Majukwaa ya 
kidijitali 
yanayoonesha 
taswira chanya 
za wanawake, 
wanaume, 
wavulana, na 
wasichana 
kuanzishwa 
ifikapo mwaka 
2033; 

Idadi ya mifumo ya 
kisheria inayotoa adhabu 
kwa makosa ya ukatili 
wa kijinsia mtandaoni  

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoICIT, WMJJWM  

Idadi ya kesi za ukatili 
wa kijinsia mtandaoni 
zilizoripotiwa 

 Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoICIT,  WMJJWM 
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Kuimiza matumizi 
chanya ya majukwaa 
ya kidijitali kwa lengo la 
kupambana na ukatili 
dhidi ya wanawake 
mtandaoni;  

  

Matukio ya 
ukatili dhidi ya 
wanawake 
mtandaoni 
kupunguzwa 
ifikapo mwaka 
2033 
  

Idadi ya programu 
zinazotumia majukwaa 
ya kidigitali 
kushughulikia ukatili wa 
kijinsia 

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoICIT, WMJJWM, 
AZAKI, Vyombo vya 
Habari na Makampuni 
ya Simu 

Idadi ya kesi za ukatili 
wa kijinsia zilizoripotiwa 
kupitia majukwaa ya 
kidijitali 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoICIT, AZAKI, 
Vyombo vya Habari na 
Makampuni ya Simu 

Kuandaa mipango ya 
kuongeza uelewa wa 
wanawake kuhusu 
umuhimu wa teknolojia 
katika kuimarisha 
mnyororo wa thamani 
wa bidhaa; 

  
  

Mipango ya 
kuongeza 
uelewa wa 
wanawake 
kuhusu 
umuhimu wa 
teknolojia katika 
kuimarisha 
mnyororo wa 
thamani wa 
bidhaa 
kuanzishwa 
ifikapo mwaka 
2028. 

Idadi ya programu za 
kuongeza uwezo katika 
matumizi ya teknolojia 
zilizotekelezwa 

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MIT, SIDO, 
CAMARTEC 
COSTECH 

Idadi ya wanawake 
waliojengewa uwezo 
kuhusu matumizi ya 
teknolojia 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MIT, MoEST, SIDO, 
VETA, CAMARTEC 
COSTECH 

Idadi ya wanawake 
wanaotumia teknolojia 
rahisi na za kisasa katika 
kuimarisha mnyororo wa 
thamani 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MIT, MoA and MoLF, 
SIDO, VETA, 
CAMARTEC, 
COSTECH and 
MoEST 

Kuandaa na 
kutekeleza ushirikiano 
kati ya sekta ya umma 
na binafsi katika kukuza 
mipango ya kuimarisha 
upatikanaji wa 
teknolojia rahisi 
kutumika kwa 
watumiaji;   

  
  

Ushirikiano kati 
ya sekta ya 
umma na binafsi 
(PPP) 
unaoendeleza 
mipango ya 
kuimarisha 
upatikanaji wa 
teknolojia rahisi 
kuimarishwa 
ifikapo mwaka 
2028; ;  

Idadi ya mipango 
iliyoandaliwa kupitia ubia 
wa Serikali na Sekta 
Binafsi kuimarisha 
upatikanaji na matumizi 
ya teknolojia rafiki 

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MIT, MoA and MoLF, 
SIDO, VETA, 
CAMARTEC, 
COSTECH and 
MoEST 

Idadi ya wanaume na 
wasichana wanaotumia 
teknolojia rafiki 
zinazotokana na ubia wa 
Serikali na Sekta Binafsi  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MIT, MoA and MoLF, 
SIDO, VETA, 
CAMARTEC, 
COSTECH and MoEST 

Ushirikiano kati 
ya sekta ya 

Idadi ya mipango 
inayotekelezwa kupitia 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MIT, MoA and MoLF, 
SIDO, VETA, 
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umma na binafsi 
(PPP) 
unaoendeleza 
mipango ya 
kuimarisha 
upatikanaji wa 
teknolojia rahisi 
kuimarishwa 
ifikapo mwaka 
2028;  

ubia wa Serikali na 
Sekta Binafsi kuhusu 
kuimarisha upatikanaji 
na matumizi ya 
teknolojia rafiki 

CAMARTEC, 
COSTECH and MoEST 

Kukuza uelewa kuhusu 
matumizi chanya ya 
teknolojia ya kidijitali na 
zisizo za kidijitali kwa 
wanawake na 
wanaume 

  

Uelewa kuhusu 
matumizi 
chanya ya 
teknolojia za 
kidijitali na zisizo 
za kidijitali kwa 
wanawake na 
wanaume 
kuimarishwa 
ifikapo mwaka 
2028;  

Idadi ya mafunzo 
yaliyofanyika ili 
kuhamasisha matumizi 
ya teknolojia za kidigitali 
na zisizo za kidigitali 

1,000 1,000 2,000   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MIT, MoA and MoLF, 
SIDO, VETA, 
CAMARTEC, 
COSTECH and MoEST 

Idadi ya wanawake na 
wanaume wanaotumia 
teknolojia za kidigitali na 
zisizo za kidigitali 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MIT, MoA and MoLF, 
SIDO, VETA, 
CAMARTEC, 
COSTECH and MoEST 

Kuongeza matumizi ya 
mifumo ya kidijitali 
katika kupambana na 
ukatili wa kijinsia. 

  
  

Matumizi ya 
mifumo ya 
kidijitali katika 
kupambana na 
ukatili wa kijinsia 
kuendelezwa 
ifikapo mwaka 
2028. 
  
  

Idadi ya mifumo ya 
kidigitali inayotumika 
kushughulikia masuala 
ya ukatili wa kijinsia 

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MIT, MoA and MoLF, 
SIDO, VETA, 
CAMARTEC, 
COSTECH and MoEST 

Idadi ya mifumo ya 
kisheria inayotekelezwa 
kwa ajili ya kushughulikia 
ukatili wa kijinsia 
mtandaoni  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoICIT, AZAKI, 
Vyombo vya Habari na 
Makampuni ya Simu 

Idadi ya wadau 
wanaotumia mifumo 
mipya ya ukusanyaji, 
uchakataji na utunzaji wa 
takwimu 
zilizochambuliwa kijinsia 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoICIT, NBSs, AZAKI, 
Vyombo vya Habari na 
Makampuni ya Simu 

JUMLA NDOGO 5,500 5,500 11,000    
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Eneo la Sera 8: Jinsia na Takwimu 

Kuimarisha 
mifumo ya 
ukusanyaji, 
uhifadhi, na 
matumizi ya 
takwimu za 
kijinsia. 

Kuandaa mifumo ya 
kukusanya, kuchakata, 
kuhifadhi, na kutumia 
takwimu 
zilizogawanywa kwa 
jinsia;   

Mifumo ya 
kukusanya, 
kuchakata, 
kuhifadhi, na 
kutumia takwimu 
zilizogawanywa 
kwa jinsia 
kuanzishwa 
ifikapo mwaka 
2030;  

Kuwepo kwa mfumo wa 
ukusanyaji, uchakataji, 
uhifadhi, na matumizi ya 
takwimu zenye mrengo 
wa kijinsia 

2,000 1,000 3,000   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoICIT, NBSs, AZAKI, 
Vyombo vya Habari na 
Makampuni ya Simu 

Kuimarisha uwekezaji 
katika utafiti na 
maendeleo ya kijinsia 
  

Uwekezaji 
katika tafiti na 
maendeleo ya 
kijinsia 
kuimarishwa 
ifikapo mwaka 
2028 
  

Idadi ya tafiti zlizofanyika 
kuhusu masuala ya 
kijinsia 

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, MDAs, 
AZAKI na Mashirika ya 
Umoja wa Mataifa  

Asilimia ya bajeti 
inayotengwa kwa ajili ya 
tafiti za kijinsia na 
maendeleo 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoF, WMJJWM, MDAs, 
AZAKI,  Mashirika ya 
Umoja wa Mataifa  

Kuandaa na 
kutekeleza mpango wa 
kuweka viashiria vya 
kijinsia katika tafiti 
mbalimbali 

  

Mpango wa 
uzingatiaji wa 
viashiria vya 
masula ya 
kijinsia katika 
tafiti mbalimbali 
kuandaliwa 
ifikapo mwaka 
2028 

Idadi ya tafiti 
zinazozingatia masuala 
ya kijinsia 

800 800 1,600   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoF, WMJJWM, MDAs, 
AZAKI,  Mashirika ya 
Umoja wa Mataifa  

Mpango wa 
uzingatiaji wa 
viashiria vya 
masula ya 
kijinsia katika 
tafiti mbalimbali 
umetekelezwa 
ifikapo mwaka 
2028. 

Idadi ya tafiti 
zilizofanyika kwa 
kuzingatia masuala ya 
kijinsia 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoF, WMJJWM, MDAs, 
AZAKI,  Mashirika ya 
Umoja wa Mataifa  

JUMLA NDOGO 3,700 2,700 6,400    
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Eneo la Sera 9: Wanawake, Amani na Usalama  

Kuzingatia 
uingizwaji 
wa masuala 
ya kijinisa 
kwenye 
vyombo vya 
ulinzi na 
usalama na 
programu za 
amani. 

Kuandaa na 
kutekeleza programu 
za kuongeza uelewa 
katika jamii kuhusu 
ajenda ya wanawake, 
amani, na usalama  

  
  

Programu za 
kuongeza 
uelewa katika 
jamii kuhusu 
ajenda ya 
wanawake, 
amani, na 
usalama 
kuandaliwa 
ifikapo mwaka 
2028;  

Idadi ya programu za 
zilizoandaliwa 
kuhamasisha jamii 
kuhusu agenda ya 
wanawake, amani na 
usalama  

2,000 1,000 3,000   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, MoDNS, 
MoF, OR-TAMISEMI, 
MDAs, AZAKI,  
Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa  

Programu za 
kuongeza 
uelewa katika 
jamii kuhusu 
ajenda ya 
wanawake, 
amani, na 
usalama 
kutekelezwa 
ifikapo mwaka 
2028;   
  

Idadi ya programu 
zinazotekelezwa kwa ajili 
ya kukuza uelewa wa 
jamii kuhusu ajenda ya 
wanawake, amani na 
usalama  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, MoDNS, 
MoF, OR-TAMISEMI, 
MDAs, AZAKI,  
Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa  

Idadi ya wanaume na 
wanawake waliojengewa 
uwezo kuhusu ajenda ya 
wanawake, amani na 
usalama  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, MoDNS, 
MoF, OR-TAMISEMI, 
MDAs, AZAKI,  
Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa  

Kuandaa na 
kutekeleza sera na 
mfumo wa kisheria wa 
kukuza mchango na 
ushiriki wa wanawake 
katika miundo ya 
usalama na mchakato 
wa amani;    

  
  

Sera na mfumo 
wa kisheria 
unaozingatia 
mchango na 
ushiriki wa 
wanawake 
katika miundo 
ya usalama na 
mchakato wa 
amani 
kuandaliwa 
ifikapo mwaka 
2028; 

Kuwepo kwa mwongozo 
na kanuni 
zinazohamasisha ushiriki 
wa wanawake katika 
vyombo vya ulinzi na 
masuala ya amani 

900 900 1,800   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, MoDNS, 
MoF, OR-TAMISEMI, 
MDAs, AZAKI,  
Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa  

Sera na mfumo Idadi ya wanawake   Taarifa ya utekelezaji ya WMJJWM, MoDNS, 
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wa kisheria 
unaozingatia 
mchango na 
ushiriki wa 
wanawake 
katika miundo 
ya usalama na 
mchakato wa 
amani 
kutekelezwa 
ifikapo mwaka 
2028 

wanaofanya kazi katika 
vyombo vya ulinzi  

mwaka; na Hotuba za Bajeti MoF, OR-TAMISEMI, 
MDAs, AZAKI,  
Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa  

Idadi ya wanawake 
wanaoshiriki katika 
masuala ya amani 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, MoDNS, 
MoF, OR-TAMISEMI, 
MDAs, AZAKI,  
Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa  

Kuandaa na 
kutekeleza programu 
za kushughulikia 
mahitaji ya kijinsia 
wakati wa kurejesha 
hali ya utulivu na amani 
baada ya migogoro na 
majanga ya asili. 

  

Guidelines for 
addressing 
gender-based 
violence during 
disasters and 
conflicts 
developed by 
2028; 

Idadi ya programu 
zilizoandaliwa  
kuhamasisha jamii 
kuhusu ajenda ya 
Wanawake, Amani na 
Usalama  

800        900  1,700   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, MoDNS, 
MoF, OR-TAMISEMI, 
MDAs, AZAKI,  
Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa  

Guidelines for 
addressing 
gender-based 
violence during 
disasters and 
conflicts 
implemented by 
2028  

Idadi ya programu 
zinazotekelezwa kwa ajili 
ya kukuza uelewa wa 
jamii kuhusu ajenda ya 
wanawake, amani na 
usalama  

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

WMJJWM, MoDNS, 
MoF, OR-TAMISEMI, 
MDAs, AZAKI,  
Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa  

Kuandaa na 
kutekeleza programu 
za kushughulikia 
mahitaji ya kijinsia 
wakati wa kurejesha 
hali ya utulivu na amani 
baada ya migogoro na 
majanga ya asili. 

  

Programu za 
kushughulikia 
mahitaji ya 
kijinsia wakati 
wa kurejesha 
hali ya utulivu na 
amani baada ya 
migogoro na 
majanga ya asili 
kutekelezwa 

Uwepo wa miongozo 
inayoshughulikia ukatili 
wa kijinsia katika 
maeneo yenye majanga 
na migogoro 

600     1,600  2,200   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoICIT, NBS, MoICIT, 
AZAKI, Vyombo vya 
Habari na Makampuni 
ya Simu 

Idadi ya miongozo 
inayotekelezwa kwa ajili 
ya kushughulikia ukatili 
wa kijinsia katika 
maeneo yenye majanga 

        Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

MoICIT, NBS, MoICIT, 
AZAKI, Vyombo vya 
Habari na Makampuni 
ya Simu 
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ifikapo mwaka 
2028. 
  

na migogoro  

JUMLA NDOGO 4,300 4,400 8,700    

Eneo la Sera 10: Jinsia na Utawala Bora 

Kuendeleza 
uzingatiaji 
wa masuala 
ya jinsia 
katika kanuni 
za utawala 
bora.  

  
  
  
  

Kuandaa na 
kutekeleza mipango ya 
kuimarisha uzingatiajia 
wa masuala ya jinsia 
katika kanuni za 
utawala bora 

  

Mipango ya 
kuimarisha 
uzingatiajia wa 
masuala ya 
jinsia katika 
kanuni za 
utawala bora 
kuandaliwa 
ifikapo 2028;   

Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

3,000 1,000 4,000   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OR-MUUUB,  MoCLA, 
MDAs na OR-
TAMISEMI 

Mipango ya 
kuimarisha 
uzingatiajia wa 
masuala ya 
jinsia katika 
kanuni za 
utawala bora 
kutekelezwa 
ifikapo 2028 

Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OR-MUUUB, MoCLA, 
MDAs na OR-
TAMISEMI 

Kuandaa na 
kutekeleza mikakati ya 
kuongeza uelewa 
katika jamii kuhusu 
kanuni za utawala bora 
zinazozingatia masuala 
ya kijinsia  

  

Mikakati ya 
kuongeza 
uelewa katika 
jamii kuhusu 
kanuni za 
utawala bora 
zinazozingatia 
masuala ya 
kijinsia 
kuandaliwa 
ifikapo 2028 

Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

900     1,000  1,900   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OR-MUUUB, MoCLA, 
MDAs na OR-
TAMISEMI 

Mikakati ya 
kuongeza 
uelewa katika 
jamii kuhusu 

Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

  Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OR-MUUUB na 
WMJJWM 
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kanuni za 
utawala bora 
zinazozingatia 
masuala ya 
kijinsia  
kutekelezwa 
ifikapo 2028  

Kuingiza masuala ya 
kijinsia katika programu 
za utawala bora. 

Kuimarisha 
uingizaji wa 
masuala ya 
kijinsia katika 
programu za 
utawala bora 
ifikapo 2028  

Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za 
Bajeti 

2,000     1,000  3,000   Taarifa ya utekelezaji ya 
mwaka; na Hotuba za Bajeti 

OR-MUUUB na 
WMJJWM 

JUMLA NDOGO 5,900 3,000 8,900    

Eneo la Sera 11: Jinsia na VVU na UKIMWI  

Kuimarisha 
ufuasi wa 
utoaji wa 
huduma kwa 
watu 
wanaoishi na 
VVU/UKIMW
I, pamoja na 
kuzuia 
maambukizi 
mapya ya 
VVU kati ya 
wanaume na 
wanawake. 

  
  
  

Kuandaa na 
kutekeleza programu 
za kuongeza uelewa 
kuhusu athari za 
VVU/UKIMWI na 
unyanyapaa kwa 
wanawake, wanaume, 
wasichana, na 
wavulana;   

  

Programu za 
kuongeza 
uelewa kuhusu 
athari za 
VVU/UKIMWI na 
unyanyapaa 
kwa wanawake, 
wanaume, 
wasichana, na 
wavulana 
kuandaliwa 
ifikapo mwaka 
2028;   

Idadi ya programu za 
zilizoandaliwa kwa ajili 
ya kuhamasisha jamii 
kuhusu madhara ya 
VVU/UKIMWI na 
unyanyapaa  

1,000 1,000 2,000   Taarifa za utekelezaji 
(progress reports) 

OWM-KAZI, MoH, 
MDAs, OR-TAMISEMI, 
DPs na AZAKI 

Programu za 
kuongeza 
uelewa kuhusu 
athari za 
VVU/UKIMWI na 
unyanyapaa 
kwa wanawake, 
wanaume, 
wasichana, na 

Idadi ya programu 
zinazotekelezwa kuhusu 
madhara ya 
VVU/UKIMWI na 
unyanyapaa kwa 
wanawake, wanaume, 
wasichana na wavulana. 

  Taarifa za utekelezaji 
(progress reports) 

OWM-KAZI, MoH, 
MDAs, OR-TAMISEMI, 
DPs na AZAKI 
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wavulana 
kutekelezwa 
ifikapo mwaka 
2028;  

Kuunda mazingira 
wezeshi 
yanayowezesha 
wanawake, wanaume, 
wasichana, na 
wavulana kupata 
huduma za 
VVU/UKIMWI, vipimo 
vya hiari, na kuzingatia 
matibabu. 

  

Kuweka 
mazingira 
wezeshi kwa 
wanawake, 
wanaume, 
wasichana, na 
wavulana 
kupata huduma 
za 
VVU/UKIMWI, 
vipimo vya hiari, 
na ufuasi mzuri 
wa matibabu 
kuandaliwa 
ifikapo mwaka 
2028 
  

Idadi ya miundombinu 
iliyotengenezwa 
kuhamasisha wanawake, 
wanaume, wasichana, 
na wavulana kupata 
huduma za 
VVU/UKIMWI, upimaji 
wa hiari na kuzingatia 
matibabu ya 
VVU/UKIMWI 

800 3,000 3,800   Taarifa za utekelezaji 
(progress reports) 

MoH, OR-TAMISEMI, 
MDAs, DPs na AZAKI 

Idadi ya wanawake, 
wanaume, wasichana na 
wavulana wanaopata 
huduma za 
VVU/UKIMWI, upimaji 
wa hiari na kuzingatia 
matibabu ya 
VVU/UKIMWI 

  Taarifa za utekelezaji 
(progress reports) 

MoH, OR-TAMISEMI, 
MDAs, DPs na AZAKI 

JUMLA NDOGO 1,800 4,000 5,800    

Eneo la Sera 12: Jinsia na Mazingira 

Kuimarisha 
uzingatiaji wa 
masuala ya 
jinsia katika 
usimamizi wa 
mazingira 

  
  

Kuandaa programu za 
kijinsia za kuongeza 
uelewa kuhusu uhifadhi 
wa mazingira; 

Programu za 
kijinsia za 
kuongeza 
uelewa kuhusu 
uhifadhi wa 
mazingira 
kuandaliwa 
ifikapo 2028 

Idadi ya programu za 
kijinsia zilizotekelezwa 
kwa ajili ya kuhamasisha 
utunzaji wa mazingira  

2,000 2,000 4,000   Taarifa za utekelezaji 
(progress reports) 

VPO, OR-TAMISEMI, 
WMJJWM, MDAs, DPs 
na AZAKI 

Kuimarisha uzingatiaji 
wa masuala ya kijinsia 
katika programu za 
kukabiliana na 
mabadiliko ya hali ya 
hewa. 

Uzingatiaji wa 
masuala ya 
kijinsia katika 
programu za 
kukabiliana na 
mabadiliko ya 

Idadi ya programu 
zinazozingatia masuala 
ya jinsia zilizoanzishwa 
kwa ajili ya kukabiliana 
na kupunguza madhara 
yatokanayo na 

7,070 5,000 12,070   Taarifa za utekelezaji 
(progress reports) 

VPO, OR-TAMISEMI, 
WMJJWM, MDAs, DPs 
na AZAKI 
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  hali ya hewa 
kuimarishwa 
ifikapo 2028. 

mabadiliko ya Tabianchi  

Idadi ya wanawake na 
wanaume wanaoshiriki 
katika jitihada za 
kukabiliana na 
kupunguza madhara 
yatokanayo na 
mabadiliko ya Tabianchi  

  Taarifa za utekelezaji 
(progress reports) 

VPO, OR-TAMISEMI, 
WMJJWM, MDAs, DPs 
na AZAKI 

JUMLA NDOGO 9,070 7,000 16,070    

JUMLA KUU 62,870 70,800 133,670    

 


